படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன் என் நாய் ஏன் திரும்புகிறது?

எங்கள் நாய்கள் பெரும்பாலும் சிறிய வினோதங்களைக் கொண்டிருக்கின்றன, அவை நம்மை மென்மையாக உணரவைக்கும் அல்லது நம்மை எரிச்சலூட்டுகின்றன, அதாவது ஒவ்வொரு மரத்திலும் அல்லது அவற்றின் பாதையிலும் சிறுநீர் கழிப்பதை நிறுத்துவது, தங்கள் வியாபாரத்தை முடித்த பிறகு தங்கள் பாதங்களைத் திரும்ப எறிவது போன்றவை. இன்று, படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன் தங்கள் கூடையில் திரும்பும் நாய்கள் மீது கவனம் செலுத்தப் போகிறோம். உங்கள் செல்லப்பிராணி ஒருமுறையாவது இதைச் செய்வதை நீங்கள் பார்த்திருக்கலாம். ஆனால் அவர் ஏன் இப்படி நடந்து கொள்கிறார்? இதைத்தான் நாம் புரிந்துகொள்ள முயற்சிப்போம்!

பாதுகாப்பை உறுதிப்படுத்த உள்ளுணர்வு நடத்தை

நாய் அதன் கூடையில் நிற்கிறது
கடன்கள்: foaloce / iStock

ஒருவேளை உங்களுக்குத் தெரியும், உங்கள் பூனையின் மூதாதையர் ஓநாய். எனவே உங்கள் நாய் தனது உள்ளுணர்வுகளில் சிலவற்றை வைத்திருக்கிறது, தூங்குவதற்கு முன் தனது பாதுகாப்பை உறுதி செய்வது உட்பட. உண்மையில், நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு, நாயின் மூதாதையர்கள் சிறிய விலங்குகள் மற்றும் அவர்களுக்கு பிற சாத்தியமான ஆபத்துகள் நிறைந்த காட்டில் வாழ்ந்தனர். படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன், அவர்கள் தங்கள் பகுதியைக் குறிப்பதற்காக, அவர்கள் பாதுகாப்பாக தூங்க முடியும் என்பதை உறுதிப்படுத்துவதற்காக, தங்கள் படுக்கையின் இருப்பிடத்திற்கு முன்னும் பின்னுமாகச் சென்றனர்.

இன்று, எங்கள் நாய்கள் வசதியாக வாழ்கின்றன, அவ்வாறு செயல்படுவதற்கு உண்மையான காரணம் இல்லை. அவர்களின் கூடையிலோ அல்லது சோபாவிலோ ஏதேனும் ஆபத்தை சந்திப்பது உண்மையில் அரிது. இருப்பினும், அவர்கள் இந்த உள்ளார்ந்த நடைமுறையை தங்கள் முன்னோர்களிடமிருந்து பெற்றனர்.

ஆறுதல் அல்லது சடங்குக்கான தேடல்

லாப்ரடோர் நன்றாக தூங்குகிறது
கடன்: diane39 / iStock

கட்டப்படாத படுக்கையில் தூங்குவது பிடிக்கவில்லையா? உங்கள் நாயும் இல்லை! உங்கள் நாய் தனது சிறிய சௌகரியத்தை விரும்புகிறது, மேலும் அவர் தூங்க விரும்பும் மேற்பரப்பைத் திருப்புவதும், சொறிவதும் அதை மென்மையாக்கும் மற்றும் வசதியாக இருக்கும். மேலும், காடுகளில், ஓநாய்கள் தரையில் ஒரு சிறிய துளையை உருவாக்க, அவை பதுங்கியிருக்க வருகின்றன. இது அவர்களின் முக்கிய உறுப்புகளைப் பாதுகாக்க உதவுகிறது. உண்மையில், பகலில் ஓநாய்கள் ஒரு கண்ணைத் திறந்து தூங்குவதைப் போலல்லாமல், இரவில் அவர்களுக்கு ஆழ்ந்த மற்றும் மறுசீரமைப்பு தூக்கம் தேவை. எனவே அவர்கள் தங்களைப் பாதுகாத்துக் கொள்வதற்காகவும், தங்களுக்கு எதுவும் நடக்காமல் இருக்கவும் இந்த வழியில் செயல்படுகிறார்கள்.

இன்று, உங்கள் விலங்கு இனி அதன் முக்கிய உறுப்புகளைப் பாதுகாக்காது, ஆனால் இன்னும் கொஞ்சம் வசதியைத் தேடுகிறது. மேலும், நன்றாக தூங்குவதற்கு இது ஒரு வகையான சடங்கு என்று கருதலாம். உங்கள் பக்கத்தில் நீங்கள் தூங்குவதற்கு இருபது நிமிடங்களுக்கு முன்பு படிக்க விரும்பினால், உங்கள் நாய்க்கும் அவரது சிறிய பழக்கம் உள்ளது!

அசாதாரண நடத்தைக்கு கவனம் செலுத்துங்கள்: நூற்பு

நாய் அதன் வாலைப் பிடிக்கிறது
கடன்கள்: Zuberka / iStock

வட்டங்களில் திரும்பும் ஒரு நாய் எப்போதும் சாதாரணமாக நடந்து கொள்ளாது, குறிப்பாக அதன் வாலைப் பிடிக்க முயற்சித்தால். அப்படியானால், இது தர்க்கரீதியாக விரைவாக உங்களை எச்சரிக்கையாக வைக்க வேண்டும். உதாரணமாக, உங்கள் நாய் ஒரே இரவில் அதைச் செய்யத் தொடங்கினால் அல்லது அது வெறித்தனமாக மாறினால், அவர் பெரும்பாலும் நடத்தைக் கோளாறால் பாதிக்கப்படுகிறார். அசாதாரண நடத்தையை நீங்கள் கண்டறிந்தால், முதலில் செய்ய வேண்டியது உங்கள் கால்நடை மருத்துவரைப் பார்க்க வேண்டும். சுழல்வதற்கான காரணங்கள் பல, ஆனால் இங்கே 3 முக்கிய காரணங்கள் உள்ளன:

  • கட்டாய நடத்தை கோளாறுகள்: இந்த வழக்கில், இது உடலியல் மட்டத்தில் ஒரு பிரச்சனையுடன் நேரடியாக தொடர்புடையது. நாம் சில நேரங்களில் பகுதி வலிப்பு வலிப்புத்தாக்கங்களைப் பற்றி பேசுகிறோம். நாய் பின்னர் திசைதிருப்பப்படலாம் அல்லது ஆக்ரோஷமாக இருக்கலாம்.
  • சலிப்பு: சலிப்பாக இருக்கும் அல்லது போதுமான உடற்பயிற்சி செய்யாத ஒரு நாய் இந்த வகையான நடத்தையை உருவாக்க முடியும். பிந்தையதன் மூலம், அவர் வெறுமனே தன்னை ஆக்கிரமித்து தன்னை செலவழிக்க முயற்சிக்கிறார்.
  • கவலை: பதட்டம் உள்ள நாய்களில் சுழல்வது மிகவும் பொதுவானது. இந்த நடத்தை அவர்களை சில தப்பிக்க அனுமதிக்கிறது.

சுருக்கமாகச் சொன்னால், உறங்கும் முன் உங்கள் நாய்க்குட்டி தனது கூடையில் சில திருப்பங்களைச் செய்தால், கவலைப்படுவதில் அர்த்தமில்லை, அவர் தனது மூதாதையரான ஓநாயைப் பின்பற்றுகிறார்! மறுபுறம், அவர் தனது வாலை அதிகமாகவும் மீண்டும் மீண்டும் பிடிக்கவும் முயற்சிக்க ஆரம்பித்தால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவரிடம் செல்ல வேண்டியது அவசியம்.

நாய்களில் காஸ்ட்ரேஷன்: முறை, நன்மைகள், தீமைகள், மாற்றுகள்

நான் எப்படி என் நாய்க்கு காட்ட கற்றுக்கொடுப்பது?