மாஸ்டர் மற்றும் அவரது நாய்க்கு ஒரு வேடிக்கையான செயல்பாடு

சமீப வருடங்களில், நாய் மற்றும் இயற்கை ஆர்வலர்கள் மத்தியில் மாண்ட்ரைலிங் மிகவும் பிரபலமாக உள்ள ஒரு துறையாக மாறியுள்ளது. பொதுவாக வெளியில் பயிற்சி செய்வது, உங்கள் நாயின் மிகவும் வளர்ந்த உணர்வைத் தூண்டுகிறது, சில சமயங்களில் நாம் மறந்துவிடுகிறோம்: அதன் வாசனை உணர்வு. இந்த செயல்பாடு உங்கள் பூனைக்கு உடல் ரீதியாகவும் மன ரீதியாகவும் தன்னைத்தானே உழைக்க வாய்ப்பளிக்கிறது. உங்கள் செல்லப்பிராணியின் திறன்களின் அபரிமிதத்தை மீண்டும் கண்டறியவும் இது உங்களை அனுமதிக்கிறது.

மந்திரம் என்றால் என்ன?

பீகல் காட்டில் ஒரு பாதையை மோப்பம் பிடிக்கிறது
கடன்கள்: igorr1 / iStock

மந்திரம் பயிற்சி என்பது அமெரிக்காவிலிருந்து நேரடியாக வரும் ஒரு செயலாகும். மேலும் Mantrailing என்ற வார்த்தை “man” என்ற ஆங்கில வார்த்தைகளால் ஆனது வீட்டில் மற்றும் “தடம்” அதாவது துரத்த. இந்த ஒழுங்குமுறையின் நோக்கம் நாய்களுக்கு அவற்றின் இயற்கையான கண்காணிப்பு திறன்களை நம்பி காணாமல் போனவர்களைத் தேட பயிற்சி அளிப்பதாகும். மக்களைக் காணவில்லை எனப் புகாரளிக்கும் போது காவல்துறை அல்லது ஜென்டர்மேரிக்கு உதவுவது போன்ற மிகவும் தீவிரமான நோக்கங்களுக்காக மாண்ட்ரெய்லிங் பயன்படுத்தப்படலாம். இருப்பினும், அனைவருக்கும் ஏற்ற ஒரு விளையாட்டுத்தனமான மற்றும் ஸ்போர்ட்டி பதிப்பு உள்ளது. மற்றும் அவர்களின் கற்றல் நுட்பங்கள் மிகவும் வேறுபட்டவை அல்ல. உங்கள் நாயின் மீது நீங்கள் சந்தேகிக்காத திறன்களைக் கண்டறியச் செய்வதோடு, இந்த ஒழுக்கம் உங்கள் நான்கு கால் நண்பருடன் உங்களை இணைக்கும் பிணைப்பை வலுப்படுத்த அனுமதிக்கும்.

மந்திரித்தல் எவ்வாறு நடைமுறைப்படுத்தப்படுகிறது?

நாய் தனது உரிமையாளருடன் நடந்து செல்கிறது
கடன்கள்: Kerkez / iStock

Mantrailing பயிற்சி செய்வதற்கு பல விஷயங்களை வைக்க வேண்டும். முதலில் ஒரு பயிற்றுவிப்பாளரைக் கண்டுபிடிப்பது. உண்மையில், துறையில் ஒரு தகுதியான நபரின் இருப்பு அவசியம். இது கடைசி உங்கள் நாயின் உடல் நிலை மற்றும் உங்கள் நாயின் நிலைக்கு ஏற்ப தடங்களை மாற்றியமைப்பதற்காக உங்கள் நாயின் நடத்தையை புரிந்து கொள்ள முடியும். மேலும், இந்தச் செயல்பாட்டைத் தொடங்க, ஒரு சிறப்பு கிளப்பில் சேருமாறு கடுமையாக அறிவுறுத்தப்படுகிறது.

இப்போது விஷயத்தின் மையத்திற்கு வருவோம். நான்கு கதாநாயகர்களின் உதவியுடன் ஒரு மந்திர பயிற்சி அமர்வு நடைபெறுகிறது: பயிற்றுவிப்பாளர், தேடப்பட வேண்டிய “பாதிக்கப்பட்டவர்”, நீங்கள் மற்றும் நிச்சயமாக உங்கள் நாய்! அமர்வின் தொடக்கத்தில், “பாதிக்கப்பட்டவரின்” வாசனையுடன் செறிவூட்டப்பட்ட ஒரு பொருளை நாய்க்கு வழங்குவதன் மூலம் தொடங்குகிறோம். உங்கள் நாய்க்குட்டி இந்த வாசனையை நன்றாக முகர்ந்தவுடன், அதை நீங்கள் செய்ய வேண்டும். உங்கள் நாய் “பாதிக்கப்பட்டவரை” அவர் வழியில் சந்திக்கும் அனைத்து வாசனைகளையும் வரிசைப்படுத்துவதன் மூலம் அவரைத் தேடும். அவரது சகிப்புத்தன்மை மற்றும் அவரது நிலை ஆகியவற்றைப் பொறுத்து, தடங்கள் அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ இருக்கும். “பாதிக்கப்பட்டவர்” கண்டுபிடிக்கப்பட்டதும், உங்கள் நாய் ஒரு அர்ப்பணிப்பு நடத்தையை பின்பற்றுவதன் மூலம் அதை நியமிக்கும். உதாரணமாக, அவர் உட்காருவார் அல்லது படுத்துக் கொள்வார். அவருக்கு வெகுமதி அளிக்க மறக்காதீர்கள்!

உங்கள் நாய் மந்திரம் பயிற்சி செய்ய முடியுமா?

சுட்டி நாய் ஒரு தடத்தை மோப்பம் பிடிக்கிறது
கடன்கள்: Ksenia-Raykova / iStock

எல்லா நாய்களும் Mantrailing பயிற்சி செய்யலாம், அதுதான் இந்தச் செயலில் சிறப்பானது! பாகுபாடு இல்லை: சிறியது அல்லது பெரியது, வேட்டை நாய் அல்லது செம்மறியாடு, புல்டாக் அல்லது பியூசரோன்… அனைவரும் பங்கேற்கலாம். அனைத்து நாய்களும் இந்த ஒழுக்கத்தில் சிறந்து விளங்க முடியும், ஏனெனில் இது அவர்களின் மிகவும் சக்திவாய்ந்த உணர்வைப் பயன்படுத்துகிறது. அவர்களின் வாசனை உணர்வைத் தூண்ட அனுமதிப்பதுடன், இந்த செயல்பாடு அவர்களை உடல் ரீதியாகவும் மன ரீதியாகவும் உழைக்க அனுமதிக்கிறது. எனவே உங்கள் நாய்க்கு மாண்ட்ரைலிங் மிகவும் பணக்கார செயலாகும். இருப்பினும், வேட்டையாடும் நாயுடன் பயிற்சி செய்வதில் கவனமாக இருங்கள், இது விளையாட்டின் சாத்தியமான இருப்பால் தொந்தரவு செய்யப்படலாம். மனிதர்கள் மீது சந்தேகப்படும் நாய்களும் பாதிக்கப்படலாம். இருப்பினும், இந்த வகையான செயல்பாடு இந்த சிக்கலில் வேலை செய்வதை சாத்தியமாக்குகிறது.

சுருக்கமாக, இந்த செயல்பாடு அனைத்து நாய்களுக்கும் செய்யப்படுகிறது. கவலைப்பட வேண்டாம், உங்களுடையது மற்றவர்களை விட மோசமானதாக இருக்காது. ஒவ்வொரு நாயும் அதன் சொந்த வேகத்தில் செல்கிறது. அவர்களின் குணாதிசயம், இனம் அல்லது உடல் நிலையைப் பொறுத்து வேறுபாடுகள் தவிர்க்க முடியாமல் இருக்கும்.ஆனால் ஒவ்வொருவரும் தங்களைத் தாங்களே உழைத்து, திறந்த வெளியில் தங்கள் வாசனை உணர்வில் வேலை செய்ய முடியும், அது அவர்களுக்கு மட்டுமே நல்லது செய்ய முடியும்!

உங்கள் வாரிசை நாய்க்கு கொடுக்க முடியுமா?

அலாஸ்கன் மலாமுட், தூர வடக்கிலிருந்து நேராக ஒரு நாய்