ஷார்-பீ, யாரையும் அலட்சியப்படுத்தாத ஒரு உடல் நாய்

“ஏய், இன்னைக்கு காலையில நாயை அயர்ன் பண்ண மறந்துட்டியா?” ஷார்பேயின் உரிமையாளர் தங்கள் நாயைப் பற்றி இதுபோன்ற நகைச்சுவையைக் கேட்கவில்லையா? நீர்யானையின் தலை மற்றும் சுருக்கப்பட்ட தோலுடன், ஒன்று நிச்சயம்: ஷார்பீ யாரையும் அலட்சியமாக விடுவதில்லை! அவரது வித்தியாசமான உடலமைப்பை நீங்கள் பாராட்டினாலும் இல்லாவிட்டாலும், இந்த சிறிய நாய் அன்பின் உண்மையான பந்து, இது நன்கு அறியப்படுவதற்கு முற்றிலும் தகுதியானது.

ஷார்பேயின் கதை

ஒரு மரத்தின் தண்டு மீது சிறிய ஷார்பே
கடன்கள்: பேக்-ஷாட் / iStock

ஷார்பே சீன வம்சாவளியைச் சேர்ந்த ஒரு நாய். இந்த இனம் நிச்சயமாக மிகவும் பழமையானது, ஏனெனில் தொல்பொருள் எச்சங்கள் இரண்டாயிரம் ஆண்டுகளுக்கு முந்தையவை மற்றும் ஷார்பீயின் தோற்றத்துடன் கூடிய நாய்களைக் குறிக்கும் சீனாவில் காணப்படுகின்றன. இவை ஹான் வம்சத்தின் அகழ்வாராய்ச்சியைத் தொடர்ந்து கண்டுபிடிக்கப்பட்ட சிலைகள். அந்த நேரத்தில், ஷார்-பீ சீன விவசாயிகளால் தெற்கு சீனாவின் கடலோரப் பகுதிகளில் காவலர் மற்றும் வேட்டையாடும் நாயாக வளர்க்கப்பட்டது. அதைத் தொடர்ந்து, ஷார்பேக்கு சண்டை நாயாகப் பயிற்சி அளிக்கப்பட்டது. இருப்பினும், மற்ற சக்திவாய்ந்த இனங்கள் படிப்படியாக இந்த இனத்தை மாற்றின மற்றும் ஷார்-பீ கிட்டத்தட்ட மறைந்துவிட்டது. அதிர்ஷ்டவசமாக, இன்னும் ஒரு டஜன் ஷார்-பீயை வைத்திருக்கும் ஹாங்காங் வளர்ப்பாளர், இனத்தை மொத்த அழிவிலிருந்து காப்பாற்ற ஒரு நண்பருடன் முடிவு செய்தார்.

ஷார்பே, தனித்துவமான உடலமைப்பு கொண்ட ஒரு சிறிய நாய்

பிரவுன் ஷார்பீ நிற்கிறது
கடன்கள்: Julesru / iStock

ஷார்பேயின் அனைத்து சிறப்புகளும் அதன் சுருக்கங்களில் உள்ளது. உண்மையில், நீங்கள் நிச்சயமாக கவனித்தபடி, ஷார்பீ தலை முதல் கால் வரை சுருக்கப்பட்ட தோலால் மூடப்பட்டிருக்கும். இந்த தோல் மிகவும் குறுகிய மற்றும் மிருதுவான முடியால் பாதுகாக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், அதற்கு அண்டர்கோட் இல்லை, இது குளிர்ச்சியை மிகவும் உணர்திறன் செய்கிறது. ஷார்-பீயின் நிறம் எப்போதும் ஒன்றிணைக்கப்பட வேண்டும், வெள்ளை தவிர, அனைத்து வண்ணங்களும் அனுமதிக்கப்படுகின்றன (கருப்பு, பழுப்பு, பழுப்பு, மான், நீலம் மற்றும் கிரீம்). அதன் சிறிய கண்கள் முகம் சுளிக்கின்றன மற்றும் அதன் நீண்ட வால் உயரமாகவும் சுருண்டதாகவும் இருக்கும். அவர் ஒரு முக்கோண வடிவில் மிகவும் சிறிய தொங்கும் காதுகள் மற்றும் ஒரு நீர்யானை போன்ற தோற்றமளிக்கும் ஒரு தலை அவரை மிகவும் அன்பானவர். கூடுதலாக, ஷார்பீ மிகவும் உறுதியான மற்றும் கச்சிதமான உடலைக் கொண்டுள்ளது. இதன் அளவு 44 முதல் 51 செமீ மற்றும் 18 முதல் 25 கிலோ வரை எடையுள்ளதாக இருக்கும்.

ஷார்பே, மிகவும் அன்பானவர், ஆனால் கொஞ்சம் சோம்பேறி

ஷார்பே படுத்து தூங்குகிறார்
கடன்கள்: djiledesign / iStock

ஷார்பே ஒரு உண்மையான பசை பானை. அவரது எஜமானர்களுக்கு மிகவும் நெருக்கமான, அவர் ஒரு சிறந்த குடும்ப நாய். பயிற்சியளிப்பது மிகவும் எளிதானது, அவர் எப்போதும் கவனத்தின் மையமாக இருக்க தன்னால் முடிந்ததைச் செய்வார். அவர் ஒரு அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் வாழ்வதற்கும் எந்த பிரச்சனையும் இருக்காது, ஏனென்றால் அவர் மிகவும் தடகள நாய் அல்ல. உடல் செயல்பாடுகளின் அடிப்படையில் மிகவும் தேவையற்றது, ஒரு நாளைக்கு மூன்று நடைகள் அவருக்கு போதுமானதாக இருக்கும். தவிர, ஷார்-பீ தூய்மையின் ரசிகராகவும், நெருக்கமான சூழலில் தன்னை விடுவித்துக் கொள்வதை வெறுக்கிறார். அதனால்தான் அவரை நீண்ட நடைப்பயணத்திற்கு அழைத்துச் செல்வது இன்னும் அறிவுறுத்தப்படுகிறது, அதன் போது அவர் தனது சூழலை முகர்ந்து பார்க்கும் வாய்ப்பைப் பெறலாம். முந்தைய பத்தியில் கூறியது போல், அவரது கோட் குளிரைத் தாங்க அனுமதிக்காது, மேலும் அவர் தண்ணீரை வெறுக்கிறார்.

ஷார்பீயை ஏற்றுக்கொள்வதற்கு எவ்வளவு செலவாகும்?

சராசரியாக, ஷார்பீயின் விலை 800 முதல் 1200 யூரோக்கள் வரை இருக்கும். வளர்ப்பவர்களைப் பொறுத்து, நீங்கள் ஒரு ஆணை விட ஒரு பெண்ணுக்கு அதிக கட்டணம் செலுத்தலாம்.

நான் எப்படி என் நாய்க்கு காட்ட கற்றுக்கொடுப்பது?

அலாஸ்கன் மலாமுட், தூர வடக்கிலிருந்து நேராக ஒரு நாய்